Статьи / видео вы запросили еще не существует.

The article/video you have requested doesn't exist yet.

L'articolo / video che hai richiesto non esiste ancora.

The article/video you have requested doesn't exist yet.

요청한 문서 / 비디오는 아직 존재하지 않습니다.

The article/video you have requested doesn't exist yet.

המאמר / הסרטון שביקשת אינו קיים עדיין.

The article/video you have requested doesn't exist yet.

Статьи / видео вы запросили еще не существует.

The article/video you have requested doesn't exist yet.

L'articolo / video che hai richiesto non esiste ancora.

The article/video you have requested doesn't exist yet.

요청한 문서 / 비디오는 아직 존재하지 않습니다.

The article/video you have requested doesn't exist yet.

המאמר / הסרטון שביקשת אינו קיים עדיין.

The article/video you have requested doesn't exist yet.

Malcolm X, Marekani (sehemu 1 kwa 2)

Ukadiriaji:
Ukubwa wa herufi:

Maelezo: Hadithi ya mmoja wa mwanamapinduzi mashuhuri wa Mmarekani mweusi aligundua Uislamu wa kweli, na jinsi unavyotatua tatizo la ubaguzi wa rangi: Sehemu ya 1: Taifa la Uislamu na Hija.

  • Na Yusuf Siddiqui
  • Iliyochapishwa mnamo 17 Dec 2021
  • Ilirekebishwa mara ya mwisho mnamo 18 Nov 2021
  • Ilichapishwa: 0
  • Imetazamwa: 1140 (wastani wa kila siku: 3)
  • Ukadiriaji: Bado haijakadiriwa
  • Imekadiriwa na: 0
  • Imetumwa kwa barua pepe 0
  • Ilitoa maoni kuhusu: 0

“Mimi ni Muislamu na daima nitakuwa Muislamu. Dini yangu ni Uislamu.”

-Malcolm X

Maisha ya Mwanzo

Malcolm X alizaliwa akaitwa Malcolm Little mnamo Mei 19, 1925, huko Omaha, Nebraska. Mama yake, Louis Norton Little, alikuwa mfanyakazi wa nyumbani anayeishi na watoto wanane wa familia hiyo. Baba yake, Earl Little, alikuwa mhudumu wa Mbaptisti na mfuasi mkubwa wa kiongozi wa Wazalendo Weusi Marcus Garvey. Uharakati wa haki za kiraia wa Earl ulisababisha vitisho vya kifo kutoka kwenye shirika la watu weupe wenye msimamo mkali la Black Legion, kulazimisha familia kuhama mara mbili kabla ya siku ya nne ya kuzaliwa kwa Malcolm. Bila kujali juhudi za Little kulikwepa Jeshi, mnamo 1929 nyumba yao ya Lansing, Michigan ilichomwa moto, na miaka miwili baadaye mwili wa Earl uliokatwakatwa ulipatikana ukiwa umelala kando ya njia za toroli za jiji wakati Malcolm alikuwa na umri wa miaka sita tu. Louise alipata fadhaiko la hisia miaka kadhaa baada ya kifo cha mumewe na alipelekwa kwenye taasisi ya akili. Watoto wake waligawanywa miongoni mwa nyumba mbalimbali za kulea yatima.

Malcolm alikuwa mwanafunzi mwerevu, mwenye umakini na alihitimu kutoka kwenye shule ya upili kwa kuwa juu katika darasa lake. Hata hivyo, pindi mwalimu kipenzi alipomwambia Malcolm ndoto yake ya kuwa wakili haikuwa lengo la kweli kwa mtu mweusi, Malcolm alipoteza hamu ya shule na hatimaye aliacha shule akiwa na umri wa miaka kumi na tano. Alijifunza njia za barabarani, Malcolm alifahamiana na wahuni, wezi, wauzaji wa unga, na makuwadi. Alipatana hatia ya wizi akiwa na miaka ishirini, alikaa gerezani hadi umri wa miaka ishirini na saba. Wakati wa kukaa gerezani, alijaribu kujielimisha. Aidha, katika kipindi chake gerezani, alijifunza na kujiunga na Taifa la Uislamu, akisoma mafundisho ya Eliya Muhammed kikamilifu. Aliachiliwa, akiwa mtu aliyebadilika, mnamo 1952.

‘Taifa la Uislamu’

Alipoachiliwa, Malcolm alikwenda Detroit, akajiunga na shughuli za kila siku za madhehebu, na akapewa maagizo na Eliya Muhammad mwenyewe. Kujitolea kwa kibinafsi kwa Malcolm kulisaidia kujenga shirika nchini kote huku likimfanya kuwa mtu wa kimataifa. Alihojiwa kwenye vipindi vikubwa vya televisheni na magazeti na alizungumza nchini kote katika vyuo vikuu mbalimbali na vikao vingine. Nguvu yake ilikuwa katika maneno yake, ambayo yalieleza waziwazi masaibu ya watu weusi na kuwashutumu vikali watu weupe. Pindi mtu mweupe aliporejea ukweli kuwa chuo kikuu cha Kusini kiliandikisha wanafunzi weusi bila bayoneti, Malcolm alijibu kwa dharau:

      Nilipoteleza, mtangazaji angerusha chambo: Ahhh! Hakika, Bw. Malcolm X -- huwezi kukataa kwamba hiyo ni mapema kwa asili yako!

Ngoja nipige nguzo basi. Siwezi kugeuka bila kusikia kuhusu baadhi ya ‘haki za kiraia’! Watu weupe wanaonekana kudhani mtu mweusi anafaa kupiga kelele ‘halleluya!' Miaka mia nne mtu mweupe huyo amekuwa na kisu chake cha urefu wa mguu mgongoni mwa yule mtu mweusi - na sasa mtu mweupe anaanza kukitikisa kisu hicho, labda inchi sita! Mtu mweusi anapaswa kushukuru? Kwa nini, kama mtu mweupe atakitoa kisu nje, bado kitaacha kovu!

      Ingawa maneno ya Malcolm mara nyingi yalichochewa na dhuluma dhidi ya watu weusi huko Marekani, maoni yaliyo sawa ya kibaguzi ya Taifa la Uislamu yalimfanya asikubali watu weupe wowote kuwa waaminifu au wenye uwezo wa kusaidia hali hiyo. Kwa miaka kumi na mbili, alihubiri kuwa mtu mweupe alikuwa shetani na Mtukufu Eliya Muhammad alikuwa mjumbe wa Mungu. Kwa bahati mbaya, picha nyingi za Malcolm leo huzingatia kipindi hiki cha maisha yake, ingawa mabadiliko ambayo alikuwa karibu kuyapitia yangempa ujumbe tofauti kabisa, na muhimu zaidi, kwa watu wa Marekani.

Mabadiliko ya Uislamu wa kweli

       Mnamo Machi 12, 1964, kwa kuchochewa na wivu wa ndani ya Taifa la Uislamu na ufunuo wa uasherati wa kijinsia wa Eliya Muhammad, Malcolm aliondoka kwenye Taifa la Uislamu kwa nia ya kuanzisha shirika lake mwenyewe:

      Ninahisi kama mtu ambaye alikuwa amelala kwa kiasi fulani na kuwa chini ya udhibiti wa mtu mwingine. Ninahisi ninachofikiria na kusema sasa ni kwa ajili yangu mwenyewe. Kabla ilikuwa kwa mwongozo wa mtu mwingine, sasa nafikiria kwa akili yangu mwenyewe.

Malcolm alikuwa na umri wa miaka thelathini na nane alipoondoka kwenye Taifa la Uislamu la Eliya Muhammad. Akitafakari kilichotokea kabla ya kuondoka, alisema:

      Katika chuo kimoja au kingine au chuo kikuu, kwa kawaida katika mikusanyiko isiyo rasmi baada ya mimi kuzungumza, labda dazeni ya watu weupe kwa ujumla waliochanganyikiwa wangenijia, wakijitambulisha kuwa ni Waarabu, Wa Mashariki ya Kati, au Waislamu wa Afrika Kaskazini waliokuja kunitembelea. kusoma, au kuishi nchini Marekani. Walikuwa wameniambia kwamba, hata hivyo, kauli zangu za kuwalaumu watu weupe, walihisi nilikuwa mkweli katika kujiona kwangu kuwa Mwislamu -- na walihisi kama ningewekwa wazi kwa kile walichokiita Uislamu wa kweli, ningeuelewa, na kuukubali. Moja kwa moja, kama mfuasi wa Eliya, nilikuwa nimedhibiti kila jambo hili liliposemwa. Lakini katika usiri wa mawazo yangu baada ya mambo mengi haya, nilijiuliza: ikiwa mtu alikuwa mkweli katika kudai dini, kwa nini ajizuie katika kupanua ujuzi wake wa dini hiyo?

      Wale Waislamu wa kiorthodox niliokutana nao, mmoja baada ya mwingine, walinihimiza nikutane na kuzungumza na Dk. Mahmoud Youssef Shawarbi. . . . Kisha siku moja mimi na Dk. Shawarbi tulitambulishwa na mwandishi wa magazeti. Alikuwa mkarimu. Alisema amekuwa akinifuatilia kwenye vyombo vya habari; Nilisema nilikuwa nimeambiwa habari zake, nasi tukazungumza kwa dakika kumi na tano ama ishirini. Ilibidi wote tuondoke ili kupanga miadi tuliyopanga, Pindi aliposema jambo ambalo mantiki yake kamwe isingeweza kutoka kichwani. Akasema, Hakuna mtu atakaye ameamini kikamilifu mpaka amtake ndugu yake anachotaka yeye mwenyewe. (maneno ya Mtume Muhammad, rehema na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake).

Athari ya Hija

Malcolm anaendelea zaidi kuhusu Hajj:

      Hija ya kwenda Makka, inayojulikana kama Hajj, ni wajibu wa kidini ambao kila Muislamu wa kiorthodox hutimiza, kama anaweza, angalau mara moja katika maisha yake.

      Kurani Tukufu inasema:

“..Na kwa ajili ya Mwenyezi Mungu imewajibikia watu wahiji kwenye Nyumba hiyo, kwa yule awezae njia ya kwendea…” (Kurani 3:97)

“Mwenyezi Mungu amesema: 'Na watangazie watu Hija; watakujia kwa miguu na juu ya kila ngamia aliye konda, wakija kutoka katika kila njia ya mbali.’” (Kurani 22:27)

      Kila mmoja wa maelfu kwenye uwanja wa ndege, karibu kuondoka kuelekea Jeddah, alikuwa amevaa hivi. Unaweza kuwa mfalme au mkulima na hakuna mtu angejua. Baadhi ya watu wenye nguvu, ambao wa heshima nilionyeshwa, walikuwa na kitu kile kile nilichokuwa nacho. Mara baada ya kuvaa hivyo, sote tulikuwa tumeanza kuita Labbayka mara kwa mara! (Allahumma) Labbayka! (Haya nimekuja, Ee Bwana!) Waliojaa ndani ya ndege walikuwa watu weupe, weusi, kahawia, wekundu na wa manjano, macho ya samawati na nywele za kimanjano, na nywele zangu nyekundu za kinky -- wote kwa pamoja, ndugu! Wote wakimheshimu Mungu mmoja, wote kwa zamu wakipeana heshima…

Hapo ndipo nilipoanza kumthamini tena yule mtu mweupe. Ilikuwa ni mara ya kwanza nilipoanza kugundua kuwa mtu mweupe, kama inavyotumiwa kawaida, anamaanisha rangi ya pili; kimsingi ilieleza mitazamo na matendo. Huko Marekani, watu weupe walimaanisha mitazamo na vitendo mahususi kwa mtu mweusi, na kwa watu wengine wote wasio watu weupe. Lakini katika ulimwengu wa Kiislamu, niliona kwamba watu wenye rangi nyeupe walikuwa ndugu wa kweli kuliko mtu mwingine yeyote ambaye amewahi kuwa. Asubuhi hiyo ilikuwa mwanzo wa mabadiliko makubwa katika mtazamo wangu wote kuhusu watu weupe.

Kulikuwa na makumi ya maelfu ya mahujaji, kutoka duniani kote. Walikuwa wa rangi zote, kuanzia rangi ya manjano yenye macho ya bluu hadi Waafrika wenye ngozi nyeusi. Lakini sote tulikuwa tukishiriki katika ibada moja tukionyesha roho ya umoja na udugu ambayo uzoefu wangu huko Marekani ulinifanya niamini kamwe haiwezi kuwepo kati ya watu weupe na wasio weupe... Marekani inahitaji kuuelewa Uislamu kwa sababu hii ndio dini ambayo inafuta katika jamii yake tatizo la asili. Katika safari zangu zote katika ulimwengu wa Kiislamu, nimekutana, kuzungumza nao, na hata kula na watu ambao huko Marekani wangechukuliwa kuwa watu weupe- lakini mtazamo wa watu weupe uliondolewa katika akili zao na dini ya Uislamu. Sijawahi kuona udugu wa dhati na wa kweli ukifanywa na rangi zote kwa pamoja, bila kujali rangi zao.

Mtazamo Mpya wa Malcolm Juu ya Marekani

Malcolm anaendelea:

Kila ya saa hapa katika Nchi Takatifu huniwezesha kuwa na mtazamo mkubwa zaidi wa kiroho katika kile kinachotokea Marekani kati ya weusi na weupe. Mmarekani Mnegro hawezi kulaumiwa kwa chuki dhidi ya rangi yake - anaguswa tu na miaka mia nne ya ubaguzi wa rangi wa watu weupe wa Marekani. Lakini jinsi ubaguzi wa rangi unavyoiongoza Marekani kwenye njia ya kujiua, naamini, kutokana na uzoefu nilioupata , kuwa watu weupe wa kizazi kipya, katika vyuo na vyuo vikuu, wataona mwandiko ukutani, na wengi wao. watageukia kwenye njia ya kiroho ya ukweli -- njia pekee iliyosalia kwa Marekani katika kuepusha maafa ambayo ubaguzi wa rangi lazima uelekewe.

      Ninaamini kuwa Mungu sasa anaipa jamii ya watu weupe wa ulimwengu inayoitwa ‘Kikristo’ nafasi yake ya mwisho ya kutubu na kulipia uhalifu wa kuwanyonya na kuwatumikisha watu wasio weupe duniani. Ni kama vile Mungu alipompa Farao nafasi ya kutubu. Lakini Farao aliendelea kukataa kutoa haki kwa wale aliowadhulumu. Na, tunajua, hatima yake Mungu alimuangamiza Farao.

      Sitasahau chakula cha jioni katika nyumba ya Azzam na Dk. Azzam. Kadiri tulivyozungumza zaidi, ndivyo hifadhi yake kubwa ya maarifa na aina zake zilionekana kuwa zisizo na kikomo. Alizungumzia nasaba ya rangi ya kizazi cha Muhammad, rehema na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, Mtume, na akaonyesha jinsi walivyokuwa weusi na weupe. Vile vile ameonyesha jinsi rangi, na matatizo ya rangi yaliyopo katika ulimwengu wa Kiislamu yapo pale tu, na kwa kiwango kuwa, eneo hilo la ulimwengu wa Kiislamu limeathiriwa na nchi za Magharibi. Alisema kwamba ikiwa mtu angekutana na tofauti zozote kulingana na mtazamo kuhusu rangi, hii ilionyesha moja kwa moja kiwango cha ushawishi wa Magharibi.

 

 

Malcolm X, Marekani (sehemu ya 2 kwa 2)

Ukadiriaji:
Ukubwa wa herufi:

Maelezo: Hadithi ya mmoja wa wanamapinduzi mashuhuri wa Mmarekani mweusi ugunduzi wa Uislamu wa kweli, na jinsi unavyosuluhisha tatizo la ubaguzi wa rangi: Sehemu ya 2: Mtu mpya mwenye ujumbe mpya.

  • Na Yusuf Siddiqui
  • Iliyochapishwa mnamo 17 Dec 2021
  • Ilirekebishwa mara ya mwisho mnamo 18 Nov 2021
  • Ilichapishwa: 0
  • Imetazamwa: 1162 (wastani wa kila siku: 3)
  • Ukadiriaji: Bado haijakadiriwa
  • Imekadiriwa na: 0
  • Imetumwa kwa barua pepe 0
  • Ilitoa maoni kuhusu: 0

Umoja wa Mwanadamu chini ya Mungu Mmoja

Ilikuwa ni wakati wa hija yake ambapo alianza kuandika barua kwa wasaidizi wake waaminifu katika Msikiti mpya wa Waislamu huko Harlem. Aliomba barua yake irudiwe na kusambazwa kwenye vyombo vya habari:

“Sijapata kushuhudia ukarimu wa dhati namna hii na roho nzuri sana ya udugu wa kweli kama inavyofanywa na watu wa rangi zote na asili zote hapa katika Nchi hii Takatifu ya Kale, Nyumba ya Ibrahimu, Muhammad, na Mitume wengine wote wa Maandiko Matakatifu. Katika wiki zilizopita , nimekuwa sina la kusema kabisa na kushangazwa na wema ninaoona ukionyeshwa katika pande zote na watu wa rangi zote…”

“Unaweza kushtushwa na maneno haya kutoka kwangu. Lakini kwenye hija hii, yale niliyoyaona, na uzoefu yamenilazimu kupanga upya mifumo mingi ya mawazo yangu niliyoshikilia hapo awali, na kutupilia mbali baadhi ya mahitimisho yangu ya awali. Hili halikuwa gumu sana kwangu. Licha ya imani yangu thabiti, siku zote nimekuwa mtu ambaye anajaribu kukabiliana na ukweli, na kukubali ukweli wa maisha jinsi uzoefu mpya na ujuzi mpya unavyojionyesha. Siku zote nimeweka nia ya wazi, ambayo ina umuhimu katika mabadiliko ambayo lazima yaendane na kila aina ya utafutaji wa maarifa ya ukweli.”

"Katika siku kumi na moja zilizopita hapa katika ulimwengu wa Kiislamu, nimekula katika sahani moja, kunywa katika glasi moja, na kulala kitanda kimoja (au kwenye zulia moja) - huku nikimuomba Mwenyezi Mungu - pamoja na Waislamu wenzangu, ambao macho yao yalikuwa ya bluu zaidi, ambao nywele zao zilikuwa za singa zaidi, na ngozi zao zilikuwa nyeupe zaidi ya weupe. Katika maneno na matendo pia matendo ya Waislamu “weupe,” nilihisi usawa ule ule niliokuwa nao miongoni mwa Waislamu weusi Wa Afrika wa Nigeria, Sudan, na Ghana.”

Sisi sote hakika tulikuwa sawa (ndugu) -- kwa sababu imani yao katika Mungu mmoja ilikuwa imeondoa “weupe” katika akili zao, ‘weupe’ kutoka kwenye tabia zao, na ‘weupe’ kutoka kwenye mtazamo wao.”

"Niliweza kuona kutokana na hili, kuwa labda kama Wamarekani weupe wangeweza kuukubali Umoja wa Mungu, basi pengine, pia, wangeweza kuukubali Umoja wa Mwanadamu kiuhalisia - na kuacha kupima, na kuwazuia, na kuwadhuru wengine kulingana na kanuni zao "utofauti” wa rangi.”

“Huku ubaguzi wa rangi ukiikumba Marekani kama kansa isiyoweza kuponywa, moyo wa Wamarekani unaoitwa “ukristo” unapaswa kukubali suluhu iliyothibitishwa kwa tatizo la uharibifu. Labda unaweza kuwa wakati wa kuiokoa Marekani kutoka kwenye maafa yanayokaribia -- uharibifu uleule ulioletwa Ujerumani na ubaguzi wa rangi ambao hatimaye uliwaangamiza Wajerumani wenyewe.

“Waliniuliza ni nini kilichonivutia zaidi kuhusu Hijja. . . . nikasema, “Udugu! Watu wa rangi zote, rangi zote, kutoka duniani kote wakikusanyika pamoja kama kitu kimoja! Imenithibitishia uwezo wa Mungu Mmoja. . . . Wote walikula pamoja, wakalala usingizi mmoja. Kila kitu kuhusu mazingira ya hija kilidhihirisha Umoja wa Mwanadamu chini ya Mungu Mmoja.”

Malcolm alirejea kutoka kwenye hija kama El-Hajj Malik al-Shabazz. Alikuwa moto wenye ufahamu mpya wa kiroho. Kwake yeye, mapambano yalikuwa yametokana na mapambano ya haki za kiraia katika uzalendo hadi mapambano ya haki za binadamu za kimataifa na kibinadamu.

Baada ya Hija

Waandishi wa habari weupe na wengine walikuwa na shauku ya kujifunza kuhusu maoni mapya ya El-Hajj Malik kuhusu wao wenyewe. Hawakuamini kabisa kwamba mtu ambaye alikuwa amehubiri dhidi yao kwa miaka mingi sana angeweza kugeuka ghafla na kuwaita ndugu. Kwa watu hawa El-Hajj Malik alikuwa na haya ya kusema:

“Unaniuliza ‘Si ulisema kwamba sasa unakubali watu weupe kuwa ndugu?’ Naam, jibu langu ni kwamba katika ulimwengu wa Kiislamu, niliona, nilihisi, na nikaandika nyumbani jinsi mawazo yangu yalivyopanuka! Kama vile nilivyoandika, nilishiriki katika upendo wa kweli, wa kindugu na Waislamu wengi weupe ambao hawakufikiria hata kidogo asili, au rangi, ya Muislamu mwingine.”

“Hija yangu ilipanua wigo wangu. Ilinibariki kwa ufahamu mpya. Katika wiki mbili kwenye Nchi Takatifu, niliona kile ambacho sikuwahi kuona katika miaka thelathini na tisa hapa Marekani. Niliona jamii zote, rangi zote, -- blondi wenye macho ya bluu kwa Waafrika wenye ngozi nyeusi -- katika udugu wa kweli! Kwa umoja! Kuishi kama moja! Kuabudu kama kitu kimoja! Hakuna ubaguzi -- hakuna ukombozi; wasingeweza kujua jinsi ya kufasiri maana ya maneno hayo.”

"Katika siku za nyuma, ndiyo, niliweka hukumu kubwa kwa watu weupe wote. sitakuwa na hatia kwa hilo tena -- kama ninavyojua sasa kwamba baadhi ya watu weupe ni wakweli, hata wengine wanaweza kuwa ndugu kwa mtu mweusi. Uislamu wa kweli umenionyesha kwamba blanketi ya mashtaka ya watu weupe wote ni makosa kama vile watu weupe wanavyoweka blanketi dhidi ya weusi.”

Kwa watu weusi ambao walizidi kumtazama kama kiongozi, El-Hajj Malik alihubiri ujumbe mpya, kinyume kabisa na kile alichokuwa akihubiri kama waziri katika Taifa la Uislamu:

"Uislamu wa Kweli ulinifundisha kwamba inahitajika vipengele vyote vya kidini, kisiasa, kiuchumi, kisaikolojia, na rangi, au sifa, ili kuifanya Familia ya Kibinadamu na Jumuiya ya Wanadamu kuwa kamili."

"Niliwaambia watazamaji wangu wa mtaani wa Harlem kwamba ni wakati tu wanadamu watakapojinyenyekeza kwa Mungu Mmoja aliyeumba vyote - ndipo hapo tu wanadamu wangeikaribia "amani" ambayo mazungumzo mengi yangeweza kusikika ... lakini hatua ndogo sana ilikuwa. inaonekana.

Hatari Sana Kudumu

Ujumbe mpya wa kiulimwengu wa El-Hajj Malik ulikuwa ndoto mbaya zaidi kwa Marekani. Sio tu kwamba alikuwa akiwavutia watu weusi, bali na wasomi wa asili na rangi zote. Sasa alikuwa akichafuliwa mara kwa mara na vyombo vya habari kama "anayetetea vurugu" na "mpiganaji," ingawa kwa hakika yeye na Dkt. Martin Luther King walikuwa wanasogea karibu zaidi kimtazamo:

"Lengo limekuwa lile lile, na mbinu za kulifikia zikiwa tofauti na zangu na maandamano yasiyo ya vurugu ya Dkt. Martin Luther King, ambayo yanaonyesha ukatili na uovu wa mtu mweupe dhidi ya weusi wasio na ulinzi. Na ndani ya asili katika nchi hii ya leo, ni dhana ya mtu yeyote "mwenye itikadi kali" katika kukaribia matatizo ya mtu mweusi ambaye anaweza kukutana na janga baya kwanza -- 'isiyokatili' Dkt. King, au kinachoitwa 'katili' mimi”

El-Hajj Malik alijua vyema kwamba alikuwa mlengwa wa makundi mengi. Licha ya hayo, hakuwahi kuogopa kusema alichopaswa kusema wakati alipopaswa kusema. Kama aina ya ukumbusho mwishoni mwa tawasifu yake, anasema:

"Ninajua kwamba mara nyingi jamii zimeua watu ambao wamesaidia kubadilisha jamii hizo. Na ikiwa naweza kufa baada ya kuleta mwanga wowote, baada ya kufichua ukweli wowote wa maana ambao utasaidia kuharibu saratani ya ubaguzi wa rangi ambayo ni mbaya katika mwili wa Marekani- basi, sifa zote ni za Mungu. Makosa tu yamekuwa yangu."

Urithi wa Malcolm X

Ingawa El-Hajj Malik alijua kwamba alikuwa mlengwa wa kuuawa, alikubali ukweli huu bila kuomba ulinzi wa polisi. Mnamo Februari 21, 1965, wakati akijiandaa kutoa hotuba katika hoteli ya New York, alipigwa risasi na wanaume watatu weusi. Alikuwa amepungukiwa na miezi mitatu kufikia arobaini. Ingawa ni wazi kuwa Taifa la Kiislamu lilikuwa na uhusiano fulani na mauaji hayo, watu wengi wanaamini kuwa kulikuwa na zaidi ya shirika moja lililohusika. FBI, inayojulikana kwa tabia yake ya kupinga watu weusi, imependekezwa kama mshirika. Huenda tusijue kwa uhakika ni nani aliyekuwa nyuma ya mauaji ya El-Hajj Malik, au, kwenye jambo hilo, mauaji ya viongozi wengine wa kitaifa katika miaka ya mwanzo ya 1960.

Maisha ya Malcolm X yamewaathiri Wamarekani kwa njia nyingi muhimu. Nia ya Wamarekani wenye asili ya Kiafrika katika mizizi yao ya Kiislamu imestawi tangu kifo cha El-Hajj Malik. Alex Haley, ambaye aliandika wasifu wa Malcolm, baadaye aliandika shairi la kishujaa, Roots, kuhusu uzoefu wa familia ya Kiislamu ya Kiafrika na utumwa. Wamarekani weusi zaidi na zaidi wanakuwa Waislamu, wakichukua majina ya Kiislamu, au kuchunguza utamaduni wa Kiafrika. Kuvutiwa na Malcolm X kumeongezeka hivi karibuni kutokana na filamu ya Spike Lee, "X". El-Hajj Malik ni chanzo cha fahari kwa Wamarekani, Waislamu, na Wamarekani kwa ujumla. Ujumbe wake ni rahisi na upo wazi:

“Mimi si mbaguzi wa rangi kwa namna yoyote ile. Siamini katika aina yoyote ya ubaguzi wa rangi. Siamini katika aina yoyote ya ubaguzi au ubaguzi. Ninaamini katika Uislamu. Mimi ni Muislamu.”

Sehemu za Makala hiki

Tazama sehemu zote pamoja

Ongeza maoni

Iliyotazamwa Zaidi

Kila siku
(Soma zaidi...)
(Soma zaidi...)
(Soma zaidi...)
(Soma zaidi...)
(Soma zaidi...)
(Soma zaidi...)
(Soma zaidi...)
Jumla
(Soma zaidi...)
(Soma zaidi...)
(Soma zaidi...)
(Soma zaidi...)
(Soma zaidi...)
(Soma zaidi...)
(Soma zaidi...)

Chaguo la Mhariri

Orodha ya Makala

Tangu ulivyo tembelea mara ya mwisho
Orodha hii ipo tupu kwa sasa.
Zote kwa tarehe
(Soma zaidi...)
(Soma zaidi...)

Maarufu sana

Iliyokadiriwa juu zaidi
(Soma zaidi...)
(Soma zaidi...)
Iliyotumwa  kwa barua pepe zaidi
Iliyochapishwa zaidi
(Soma zaidi...)
(Soma zaidi...)
(Soma zaidi...)
(Soma zaidi...)
(Soma zaidi...)
Iliyotolewa maoni zaidi
(Soma zaidi...)
(Soma zaidi...)
(Soma zaidi...)
(Soma zaidi...)
(Soma zaidi...)

Unazozipenda

Orodha ya unazozipenda ipo tupu. Unaweza kuongeza makala kwenye orodha hii kwa kutumia zana za makala.

Historia yako

Orodha yako ya historia ipo tupu.

View Desktop Version