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Jina langu ni Abdullah Al-Kanadi. Nilizaliwa huko
Vancouver, Canada. Familia yangu, ambao
walikuwa Wakatoliki wa Kirumi, walinilea kama
Mkatoliki wa Roma hadi nilipokuwa na umri wa
miaka 12. Nimekuwa Muislamu kwa takriban
miaka sita, na ningependa kushiriki nanyi hadithi
ya safari yangu kuingia Uislamu.

Nadhani katika hadithi yoyote ni bora kuanzia kutoka
mwanzo. Utotoni mwangu nilihudhuria shule ya kidini ya
Kikatoliki na nilifundishwa kuhusu imani ya Kikatoliki,
pamoja na masomo mengine. Soma la kidini lilikuwa daima somo langu bora; Nilifaulu
kitaaluma katika mafundisho ya Kanisa. Nililazimishwa kuwa 'mtumishi wa madhabahu' na
wazazi wangu tangu nikiwa mdogo sana, jambo ambalo liliwapendeza babu na nyanya kwa
kiasi kikubwa. Lakini kadiri nilipojifunza kuhusu dini yangu, ndivyo nilivyojiuliza maswali! Nina
kumbukumbu hili kutoka utotoni mwangu; nilimwuliza mama yangu katika Misa: “Je, dini yetu
ni ya ukweli?” Jibu la mama yangu bado ninalikumbuka hadi leo: “Craig, zote ni sawa, zote ni
nzuri!” Lakini kwangu hili halikuonekana kuwa sawa. Ni faida gani kujifunza dini yangu ikiwa
zote zilikuwa sawa?

Nilipokuwa na umri wa miaka kumi na miwili, nyanya yangu alipata saratani ya koloni na
akafa miezi michache baadaye , baada ya kupigana vita vikali na ugonjwa huo. Sijawahi
kutambua jinsi kifo chake kilivyoniathiri sana mpaka baadaye katika maishani mwangu.
Wakati huo, nikiwa na umri mdogo wa miaka kumi na miwili, niliamua kuwa mkanaji
Mungu ili kumwadhibu Mungu (kama unaweza hata kutambua kitu kama hicho!)
Nilikuwa kijana mdogo mwenye hasira; Niliukasirikia ulimwengu, nikajikasiria mimi
binafsi na mbaya zaidi kuliko yote, nilimkasirikia Mungu. Nilitumia miaka yangu ya ujana
nikijaribu kufanya kila kitu nilichoweza ili kuwavutia “marafiki” wangu wapya katika shule
ya sekondari ya umma. Nilitambua haraka kwamba nilikuwa na mengi ya kujifunza, kwa
kuwa sikufundishwa mengi katika shule ya kidini kama unavyofunzwa katika shule ya
umma. Niliwashawishi marafiki zangu wote faraghani wanifundishe kuhusu mambo yote
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ambayo sijajifunza, punde nilipata tabia ya kuapa na kuwadharau walio dhaifu kuliniliko.
Ingawa nilijaribu sana kukubaliwa na wenzangu kwa uwezo wangu wote, sikufaulu.
Nilikuwa nikinyanyaswa sana na wanafunzi wenzangu, na wasichana walikua
wakinikejeli. Kwa mtoto wa umri wangu, hii ilikuwa mateso. Nilijirudia mwenyewe, katika
kile unachokiita 'ganda la hisia'.

Miaka yangu ya ujana yalijaa taabu na upweke. Wazazi wangu walijaribu kuzungumza nami,
lakini nilikuwa na ugomvi nao na kuwakosea heshima. Nilihitimu shule ya sekondari katika
majira ya joto ya 1996 na nilihisi kuwa mambo yangeweza kubadilika yawe bora, kwani
niliamini hayangeweza kuwa mbaya zaidi! Nilikubaliwa katika shule ya kiufundi ya kienyeji na
nikaamua kuzidisha elimu yangu na labda nipate pesa nzuri, ili nipate furaha. Nilipata kazi
katika mkahawa wa chakula cha haraka iliyokuwa karibu na nyumba yangu ili kujilipia karo.

Wiki kadhaa kabla ya kuanza shule, nilialikwa kuondoka kwetu na marafiki wengine
kutoka kazi. Kwangu, hii ilionekana kama jibu la matatizo yangu! Ningeweza kusahau
familia yangu na kuwa na marafiki zangu wakati wote. Usiku mmoja, niliwaambia
wazazi wangu kuwa ningeondoka hivi karibuni. Waliniambia Siwezi, na kwamba sikuwa
tayari na kwamba hawataniruhusu! Nilikuwa na umri wa miaka 17 na nilikuwa mkaidi
sana; niliwaapia wazazi wangu na kuwaambia kila aina ya maovu, jambo ambalo bado
ninajuta hata leo. Nilihisi kukumbwa na uhuru wangu mpya, nilihisi kana kwamba
nimetolewa jela, na ningeweza kufuata tamaa zangu kama nilivyoona sawa. Nilihamia
kwa marafiki zangu na sikuzungumza na wazazi wangu kwa muda mrefu baada ya
hapo.

Nilikuwa nikifanya kazi na kwenda shule wakati wenzangu nilioishi nao walinifunza kuvuta
bangi. Niliipenda baada ya kuivuta maara ya kwanza! Ningeivuta baada ya kurudi nyumbani
kutoka kazini ili nipumzike. Hata hivyo, nilianza kuvuta bangi zaidi na zaidi, mpaka wakati
mmoja, mwishoni mwa wiki, nilikuwa nikiivuta sana, hadi jumatatu ikafika na kabla sijajua,
wakati wa shule ulikuwa umefika. Nikaamua kukosa shule siku moja na kwenda siku
inayofuata, kwani hawangenikosa. Sijawahi kurudi shuleni baada ya hapo. Hatimaye
niligundua bahati nzuri niliokuwa nao. Chakula chote cha mgahawa nilichoweza kuiba na
bangi zote ambazo ningeweza kuvuta, na bado nihitaji shule ya nini?

Nilikuwa nikiishi maisha mazuri, au hivyo ndivyo nilifikiri; nilikuwa kijana mhuni wa kazi
na hivyo wasichana walianza kutanabahi, kinyume na walivyokuwa katika shule ya
sekondari. Nilijaribu madawa mabaya zaidi ya kulevya, lakini alhamdulillah, niliokolewa
kutokana na mambo ya kutisha. Jambo la ajabu lilikuwa, wakati sikuwa nimelewa au
kunywa madawa haya nilikuwa na huzuni. Nilihisi kutokuwa na maana na asiyekuwa na
thamani kabisa. Nilikuwa nikiiba kazini na kutoka kwa marafiki ili kudumisha 'moshi wa
kemikali'. Nilianza kushuku watu waliokuwa karibu nami na kufikiri maafisa wa polisi
walikuwa wakinifukuza kwa kila kona. Nilikuwa nimeanza kulemewa na nilihitaji
suluhisho, na nikaona kuwa dini ingenisaidia.

Nakumbuka nikiona filamu kuhusu uchawi na nilifikiri kwamba hiyo ingekuwa suluhisho
kamili kwangu. Nilinunua vitabu kadhaa kuhusu Wicca na Ibada ya Maumbile, na
kugundua kwamba vilihimiza matumizi ya dawa za kiasili na hivyo nikaendelea. Watu
wangeniuliza kama namwamini Mungu, na tungekuwa na mazungumzo ya ajabu sana



huku nikiwa nimelewa, lakini ninakumbuka wazi nikisema kwamba hapana, kwa kweli
simwamini Mungu kabisa, bali naamini miungu mingi isiyo kamili kama mimi.

Kupitia yote haya, kulikuwa na rafiki mmoja ambaye alikwama nami. Alikuwa ni Mkristo
'Aliyezaliwa Upya' na alikuwa akinihubiria kila wakati, ingawa ningedhihaki imani yake
kila mara. Alikuwa rafiki pekee niliyekuwa naye wakati huo ambaye hakunihukumu,
hivyo aliponialika kwenda kambi ya vijana mwishoni mwa wiki niliamua kwenda naye.
Sikuwa na matarajio. Nilidhani ningekuwa na kicheko kikubwa nikiwadhihaki “Wabeba
Biblia” wote. Siku ya pili Wakati wa jioni, walikuwa na ibada kubwa katika ukumbi.
Walicheza kila aina ya muziki ambayo ilimsifu Mungu. Niliwatazama vijana na wazee,
wanaume na wanawake wakipiga kelele na kuomba msamaha na kumwaga machozi.
Nilisisimuka kikweli na nikasema dua kimya kama ifuatavyo “Mungu, najua nilikuwa mtu
mbaya, tafadhali nisaidie, na unisamehe na uniruhusu kuanza upya.” Nilihisi kulemewa
na hisia, na nilihisi machozi yakimwagika chini kwa mashavu yangu. Niliamua wakati
huo kumkubali Yesu Kristo kama Bwana na Mwokozi wangu binafsi. Niliinua mikono
yangu juu na kuanza kucheza na kupiga densi (ndiyo, densi!) Wakristo wote waliokuwa
karibu nami walikuwa wananiangalia kwa kimya na kushangaa; yule kijana
aliyewadhihaki na kuwaambia jinsi walivyokuwa wajinga kwa kumwamini Mungu,
alikuwa akicheza na kumsifu Mungu!

Nilirudi nyumbani na kutupilia mbali madawa yote, ulevi, na wasichana. Niliwaambia
marafiki zangu jinsi walivyohitaji kuwa Wakristo ili waweze kuokolewa. Nilishangaa
kuwa walinikataa, kwa sababu daima walinisikiliza kabla ya hapo. Hatimaye nilihamia
kwa wazazi wangu baada ya kutokuwepo kwa muda mrefu na nilianza kuwaambia
walipaswa kuwa wakristo. Kwa kuwa walikuwa Wakatoliki waliona kuwa tayari walikuwa
Wakristo, lakini nilihisi hawakuwa, kwa kuwa waliwaabudu Watakatifu. Niliamua
kuhama tena lakini wakati huu tuliwachana kwa nia nzuri na nilipewa kazi na babu
yangu ambaye alitaka kunisaidia katika “kupona” kwangu.

Nilianza kuenda “nyumba ya vijana” ya Kikristo ambayo ilikuwa nyumba ambapo vijana
wangeweza kwenda, ili kuondokana na shinikizo la familia na kujadili Ukristo. Nilikuwa
na umri mkubwa kuliko wengi wa wavulana hao, hivyo nikawa mmoja wa wale
waliozungumza zaidi na kujaribu kuwafanya wavulana wahisi wapo nyumbani. Licha ya
hayo, nilihisi kama mlaghai, kwani nilianza kunywa na kuenda na wasichana tena.
Ningewaambia watoto kuhusu upendo wa Yesu kwao, na wakati wa usiku ningelewa.
Kupitia yote haya, rafiki wangu mmoja wa Kikristo angejaribu kunipa ushauri na
kuniweka kwenye njia sahihi.
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