PHILOBUS, KASISI WA KOPTIKI WA MISRI NA MMISIONARI

(SEHEMU YA 2 KWA 2)

Ukadiriaji:

Maelezo: Kasisi ambaye wakati mmoja alieneza kwa bidii imani potofu kuhusu Uislamu
anaukubali Uislamu (sehemu ya 2).

Aina: Makala Hadithi za Waislamu Wageni Makasisi nha Wakilishi wa Kidini

Na: Ibrahim Khalil Philobus
lliyochapishwa mnamo: 17 Dec 2021
llirekebishwa mara ya mwisho mnamo: 18 Nov 2021

Sasa, usiku huo huo, Bw. Khalil alihitimisha kwa kushangaza:

“Nilichukua uamuzi wangu wa mwisho. Asubuhi nilizungumza na mke wangu ambaye
nilizaa naye watoto watatu wa kiume na wa kike mmoja. Lakini mara tu alipohisi
kwamba nilikuwa na mwelekeo wa kusilimu, alilia na kuomba msaada kutoka kwa mkuu
wa misheni. Jina lake lilikuwa Monsieur Shavits kutoka Uswizi. Alikuwa mtu mjanja
sana. Aliponiuliza kuhusu mtazamo wangu wa kweli, nilimwambia kwa uwazi kile
nilichokuwa nakitaka kisha akasema: Jiangalie nje ya kazi mpaka tuangalie nini
kimekusibu. Kisha nikasema: Huku ni kujiuzulu kwangu. Alijaribu kunishawishi
niahirishe, lakini nilisisitiza. Kwa hiyo akazusha uvumi miongoni mwa watu kwamba
nilipatwa na wazimu. Hivyo nilipata mtihani mzito sana na ukandamizaji hadi
nilipoondoka Aswan na kurudi Cairo.”

Alipoulizwa kuhusu matokeo ya kuongoka kwake alijibu: “Huko Cairo, nilitambulishwa
kwa profesa mwenye heshima ambaye alinisaidia kushinda jaribu langu kali, na alifanya
hivyo bila kujua chochote kuhusu hadithi yangu. Alinichukulia kama Muislamu,
nilijitambulisha kwake hivyo ingawa hadi wakati huo bado nilikuwa sijasilimu rasmi.
Huyo alikuwa ni Dkt. Muhammad Abdul Moneim Al Jamal, aliyekuwa katibu mdogo wa
hazina. Alipendezwa sana na masomo ya Kiislamu na alitaka kufanya tafsiri ya Quran
Tukufu ili ichapishwe Marekani. Aliniomba nimsaidie kwa sababu nilikuwa najua
Kiingereza vizuri kwa vile nilipata M.A kutoka Chuo Kikuu cha Marekani. Pia alijua
kwamba nilikuwa nikitayarisha funzo la kulinganisha na Quran, Torati, na Biblia.
Tulishirikiana katika utafiti huu wa kulinganisha na katika tafsiri ya Quran.

Dkt. Jamal alipojua kwamba nimeacha kazi yangu huko Aswan na kwamba sikuwa na
kazi, alinisaidia kupata kazi katika Kampuni ya Standard Stationery huko Cairo. Kwa
hiyo niliimarika vyema baada ya muda mfupi. Sikumwambia mke wangu kuhusu nia
yangu ya kusilimu, hivyo akafikiri kwamba nilikuwa nimesahau jambo zima na kwamba
haikuwa chochote ila mgogoro wa mpito ambao haukuwepo tena. Lakini nilijua kabisa
kwamba kuingia kwangu rasmi kwenye Uislamu kunahitaji hatua ngumu za muda
mrefu, na kwa hakika ilikuwa ni vita ambayo nilipendelea kuiahirisha kwa muda fulani
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hadi nilipokuwa vizuri na baada ya kumaliza masomo yangu ya kulinganisha.”
Kisha Bwana Khalil akaendelea:

“Mnamo mwaka wa 1955 nilimaliza masomo yangu na mambo yangu ya kimwili na
maisha yakawa imara. Niliachana na kampuni hiyo na kuanzisha ofisi ya mafunzo ya
kuagiza vifaa vya kuandikia na makala za shule kutoka nje ya nchi. llikuwa biashara
yenye mafanikio ambayo ilinipatia pesa nyingi zaidi kuliko nilizohitaji. Hivyo niliamua
kutangaza kusilimu kwangu rasmi. Mnamo tarehe 25 Desemba 1959, nilituma
telegramu kwa Dkt. Thompson, mkuu wa Misheni ya Marekani nchini Misri kumjulisha
kwamba nilikuwa nimesilimu. Nilipomsimulia kisa changu cha ukweli Dkt. Jamal
alishangaa sana. Nilipotangaza kusilimu kwangu, matatizo mapya yalianza. Wanafunzi
wenzangu saba wa zamani katika misheni walijaribu kunishawishi nibatilishe tamko
langu, lakini nilikataa. Walitishia kunitenganisha na mke wangu na nikasema: Yuko huru
kufanya apendavyo. Walitishia kuniua. Lakini waliponiona kuwa mkaidi waliniacha peke
yangu na kunipelekea rafiki yangu wa zamani ambaye pia alikuwa mwenzangu katika
misheni. Alilia sana mbele yangu. Basi nikasoma mbele yake aya zifuatazo kutoka
katika Qurani:

“Na wanapo sikia yaliyo teremshwa kwa Mtume utaona macho yao yanachururika
machozi kwa sababu ya Haki waliyo itambua. Wanasema: Mola wetu Mlezi! Tumeamini.
Basi tuandike pamoja na wanao shuhudia. Na kwa nini tusimuamini Mwenyezi Mungu
na Haki iliyo tujia, na hali tunatumai Mola wetu Mlezi atuingize pamoja na watu
wema?’” (Kurani 5:83-84)

Nikamwambia:

“Ungelimlilia Mwenyezi Mungu kwa kumfedhehesha kwa kusikia Kurani na kuamini haki
unayoijua lakini unakataa. Alisimama na kuniacha aliona haina faida. Kusilimu kwangu
rasmi kuwa Uislamu ilikuwa Januari 1960.”

Kisha Bwana Khalil aliulizwa kuhusu tabia ya mke wake na watoto wake na akajibu:

“Mke wangu aliniacha wakati huo na kuchukua fanicha zote za nyumba yetu. Lakini
watoto wangu wote walijiunga nami na kusilimu. Aliyekuwa na shauku zaidi miongoni
mwao alikuwa ni mtoto wangu mkubwa Isaac ambaye alibadilisha jina lake kuwa
Osman, kisha mwanangu wa pili Joseph na mwingine Samweli, ambaye jina lake ni
Jamal, na binti Majida ambaye sasa anaitwa Najwa. Osman sasa ni daktari wa falsafa
anayefanya kazi kama profesa katika Chuo Kikuu cha Sorbonne huko Paris akifundisha
masomo ya mashariki na saikolojia. Pia anaandika kwenye jarida la ‘Le Monde’. Kuhusu
mke wangu, aliondoka nyumbani miaka sita na akakubali kurudi mwaka wa 1966,
ilimradi tu ashike dini yake. Nilikubali hili kwa sababu katika Uislamu hakuna
kulazimishana katika dini. Nikamwambia: Sitaki uwe Mwislamu kwa ajili yangu ila tu
baada ya kuaminishwa. Anahisi sasa anaamini katika Uislamu lakini hawezi kutangaza
hili kwa kuogopa familia yake, lakini tunamchukulia kama mwanamke wa Kiislamu, na
anafunga Ramadhani kwa sababu watoto wangu wote wanasali na kufunga. Binti yangu



Najwa ni mwanafunzi katika Kitivo cha Biashara, Joseph ni daktari wa dawa na Jamal ni
mhandisi.

Katika kipindi hiki, yaani kuanzia mwaka wa 1961 hadi sasa hivi, nimeweza kuchapisha
idadi ya vitabu vya kiislam na mbinu za wamishenari na watu wa mashariki dhidi yake.
Sasa ninatayarisha utafiti wa kulinganisha kuhusu wanawake katika dini tatu za
Mwenyezi Mungu kwa lengo la kuangazia hadhi ya wanawake katika Uislamu. Mnamo
1973, nilihiji (kuhiji Makka) na ninafanya shughuli za kuhubiri Uislamu. Ninafanya
semina katika vyuo vikuu na mashirika ya hisani. Nilipata mwaliko kutoka Sudan mwaka
1974 ambapo nilifanya semina nyingi. Wakati wangu unatumika kikamilifu katika
utumishi wa Uislamu.”

Hatimaye, Bwana Khalil aliulizwa kuhusu sifa kuu za Uislamu ambazo zimevutia usikivu
wake zaidi. Naye akajibu:

“Imani yangu katika Uislamu imeletwa kwa kusoma Kurani Tukufu na wasifu wa Mtume
Muhammad, rehema na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake. Siamini tena imani
potofu dhidi ya Uislamu, na ninavutiwa hasa na dhana ya umoja wa Mungu, ambayo ni
sifa muhimu zaidi ya Uislamu. Mungu ni Mmoja tu. Hakuna kitu kinachofanana na Yeye.
Imani hii inanifanya kuwa mtumishi wa Mungu pekee na si wa mtu mwingine yeyote.
Umoja wa Mungu humkomboa mwanadamu kutoka katika utumwa wa mwanadamu
yeyote na huo ndio uhuru wa kweli.

Pia naipenda sana kanuni ya msamaha katika Uislamu na uhusiano wa moja kwa moja
kati ya Mungu na waja Wake.

“Sema: Enyi waja wangu walio jidhulumu nafsi zao! Msikate tamaa na rehema ya
Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu husamehe dhambi zote. Hakika Yeye ni
Mwenye kusamehe, Mwenye kurehemu. Na rejeeni kwa Mola wenu Mlezi, na silimuni

kwake, kabla ya kukujieni adhabu. Kisha hapo hamtanusuriwa.” (Kurani 39:53-54)

Anwani ya wavuti ya makala hii:
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