PHILOBUS, KASISI WA KOPTIKI WA MISRI NA MMISIONARI

(SEHEMU YA 1 KWA 2)

Ukadiriaji:

Maelezo: Kasisi ambaye wakati mmoja alieneza kwa bidii imani potofu kuhusu Uislamu
anaukubali Uislamu (sehemu ya 1).

Aina: Makala Hadithi za Waislamu Wageni Makasisi nha Wakilishi wa Kidini

Na: Ibrahim Khalil Philobus
lliyochapishwa mnamo: 17 Dec 2021
llirekebishwa mara ya mwisho mnamo: 18 Nov 2021

Al-Haj Ibrahim Khalil Ahmad, zamani alijulikana kama Ibrahim Khalil Philobus, alikuwa
kasisi wa Koptiki wa Misri aliyesomea theolojia na kupata shahada ya juu kutoka Chuo
Kikuu cha Princeton. Aliusoma Uislamu ili kupata mapengo ya kuushambulia; badala
yake alisilimu pamoja na watoto wake wanne, mmoja wao ambaye sasa ni profesa
mabhiri katika Chuo Kikuu cha Sorbonne, Paris Ufaransa. Kwa njia ya kuvutia,
anajidhihirisha akisema:

“Nilizaliwa Alexandria tarehe 13 Januari 1919 na nilipelekwa katika shule za Misheni za
Marekani hadi nilipopata cheti cha elimu ya sekondari huko. Mnamo 1942 nilipata
diploma yangu kutoka Chuo Kikuu cha Asiut na kisha kubobea katika masomo ya kidini
kama utangulizi wa kujiunga na Kitivo cha Theolojia. Haikuwa kazi rahisi kujiunga na
kitivo, kwani hakuna mtahiniwa aliyeweza kujiunga hadi apate pendekezo maalum
kutoka kwa kanisa, na pia baada ya kufaulu mitihani kadhaa migumu. Nilipata
pendekezo kutoka kwa Kanisa la Al-Attareen huko Alexandria na lingine kutoka Church
Assembly of Lower Egypt baada ya kufaulu majaribio mengi ya kujua sifa zangu za
kuwa mtu wa dini. Kisha nikapata pendekezo la tatu kutoka Snodus Church Assembly
ambalo lilijumuisha makasisi kutoka Sudan na Misri.

Snodus iliidhinisha kuingia kwangu katika Kitivo cha Theolojia mnamo 1944 kama
mwanafunzi wa bweni. Huko nilisoma na walimu Wakimarekani na Wamisri hadi
nilipohitimu mwaka wa 1948.

Nilipaswa, na kuendelea , kuteuliwa ndani ya Yerusalemu, kama si kwa ajili ya vita
vilivyoanza Palestina mwaka huo huo, nilitumwa Asna katika Misri ya Juu. Mwaka huo
huo nilijiandikisha kwenye tasnifu katika Chuo Kikuu cha Marekani huko Cairo. llihusu
shughuli za kimisionari kati ya Waislamu. Ujuzi wangu na Uislamu ulianzia katika Kitivo
cha Theolojia ambapo niliusoma Uislamu na mbinu zote ambazo kupitia hizo tunaweza
kutikisa imani ya Waislamu na kuibua imani potofu katika ufahamu wao wa dini yao
wenyewe.
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Mnamo mwaka wa 1952 nilipata M.A. kutoka Chuo Kikuu cha Princeton huko Marekani
na nikateuliwa kuwa mwalimu katika Kitivo cha Theolojia huko Asiut. Nilikuwa
nikiufundisha Uislamu katika kitivo pamoja na imani potofu zilizoenezwa na maadui
zake na wamishenari dhidi yake. Katika kipindi hicho, niliamua kupanua masomo yangu
ya Uislamu ili nisisome vitabu vya wamishenari juu yake tu. Nilikuwa na imani sana
ndani yangu hadi kutaka kusoma maoni mengine. Hivyo nilianza kusoma vitabu
vilivyoandikwa na waandishi wa Kiislamu. Pia niliamua kusoma Quran na kuelewa
maana yake. Hili lilidokezwa na kupenda kwangu elimu na kusukumwa na hamu yangu
ya kuongeza uthibitisho zaidi dhidi ya Uislamu. Matokeo yalikuwa, hata hivyo, kinyume
kabisa. Msimamo wangu ulianza kutetereka na nikaanza kuhisi mapambano makali ya
ndani, na nikagundua uwongo wa kila kitu nilichokuwa nimesoma na kuwahubiria watu.
Lakini sikuweza kujikabili kwa ujasiri na kujaribu badala yake kushinda shida hii ya
ndani na kuendelea na kazi yangu.

Mnamo mwaka 1954, Bw. Khalil aliongeza, nilitumwa Aswan kama katibu mkuu wa
Misheni ya Uswizi ya Ujerumani. Hiyo ndiyo ilikuwa kazi yangu, ila dhamira yangu halisi
ilikuwa ni kuhubiri uovu dhidi ya Uislamu huko Misri ya Juu hasa miongoni mwa
Waislamu. Kongamano la wamishonatri lilifanywa wakati huo katika Hoteli ya Cataract
huko Aswan, nami nikapewa nafasi ya kuzungumza. Siku hiyo nilizungumza sana,
nikirudia imani potofu zote zinazorudiwa dhidi ya Uislamu; na mwisho wa hotuba yangu,
mgogoro wa ndani ulinijia tena na nikaanza kurekebisha msimamo wangu.

Akiendelea na mazungumzo yake kuhusu mgogoro huo, Bw. Khalil alisema, “Nilianza
kujiuliza: Kwa nini niseme na kufanya mambo yote haya ninayojua kwa hakika mimi ni
mwongo, kwani huu si ukweli? Niliondoka kabla ya mwisho wa mkutano na nikatoka
peke yangu kwenda nyumbani kwangu. Nilitetemeka. Nilipokuwa nikitembea kwenye
bustani ya umma ya Firyal, nilisikia aya ya Quran kwenye redio. llisema:

“Sema: Imefunuliwa kwangu ya kuwa kundi moja la majini lilisikiliza, na likasema:
Hakika sisi tumeisikia Qur'ani ya ajabu! Inaongoza kwenye uwongofu, kwa hivyo
tumeiamini, wala hatutamshirikisha yeyote na Mola wetu Mlezi.” (Kurani 72:1-2)

“Nasi tulipo usikia uwongofu tuliuamini. Basi mwenye kumuamini Mola wake Mlezi
haogopi kupunjwa wala kudhulumiwa.” (Kurani 72:13)

Nilihisi faraja kubwa usiku huo, na niliporudi nyumbani nilikaa usiku mzima peke yangu
katika maktaba yangu nikisoma Quran. Mke wangu aliniuliza kuhusu sababu ya kukaa
kwangu usiku kucha na nikamsihi aniache peke yangu. Nilisimama kwa muda mrefu
nikifikiria na kutafakari aya hii:

“Lau kuwa tumeiteremsha hii Kurani juu ya mlima, basi bila ya shaka ungeli uona
ukinyenyekea, ukipasuka kwa khofu ya Mwenyezi Mungu...” (Kurani 59:21)

Na aya:



“Hakika utawakuta walio shadidi kuliko watu wote katika uadui kwa walio amini ni
Mayahudi na washirikina. Na utawakuta walio karibu mno kwa mapenzi ni wale wanao
sema: Sisi ni Manasara. Hayo ni kwa sababu wapo miongoni mwao makasisi na
wamonaki, na kwa sababu wao hawafanyi kiburi. Na wasipo sikia yaliyo teremshwa
kwa Mtume utaona macho yao yanachururika machozi kwa sababu ya Haki waliyo
itambua. Wanasema: Mola wetu Mlezi! Tumeamini. Basi tuandike pamoja na wanao
shuhudia. Na kwa nini tusimuamini Mwenyezi Mungu na Haki iliyo tujia, na hali
tunatumai Mola wetu Mlezi atuingize pamoja na watu wema?’” (Kurani 5:82-84)

Kisha Bwana Khalil akanukuu nukuu ya tatu kutoka katika Quran Tukufu isemayo:

“Ambao kwamba wanamfuata huyo Mtume, Nabii, asiye soma wala kuandika, wanaye
mkuta kaandikwa kwao katika Taurati na Injili, anaye waamrisha mema na anawakanya
maovu, na anawahalalishia vizuri, na ana waharimishia viovu, na anawaondolea mizigo

yao na minyororo iliyo kuwa juu yao. Basi wale walio muamini yeye, na
wakamhishimu, na wakamsaidia, na wakaifuata nuru iliyo teremshwa pamoja naye -
hao ndio wenye kufanikiwa. Sema: Enyi watu! Hakika mimi ni Mtume kwenu nyinyi
nyote, niliye tumwa na Mwenyezi Mungu Mwenye ufalme wa mbingu na ardhi. Hapana
mungu ila Yeye anaye huisha na anaye fisha. Basi muaminini Mwenyezi Mungu na
Mtume wake asiyejua kusoma na kuandika, ambaye anamuamini Mwenyezi Mungu na
maneno yake. Na mfuateni yeye ili mpate kuongoka.” (Kurani 7:157-158)

Anwani ya wavuti ya makala hii:
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